Trang chủ / Tin Tức / Người vi phạm tốc độ có được yêu cầu cảnh sát cho xem ‘chứng cứ’?

Người vi phạm tốc độ có được yêu cầu cảnh sát cho xem ‘chứng cứ’?

Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 01/2016 của Bộ Công an quy định về kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ như sau: Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát phải lập biên bản vi phạm hành chính và xử lý theo quy định.

Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó. Khi chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được, cảnh sát hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị.

Do vậy, nếu chưa được xem ngay, bạn có thể yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi thu tại trụ sở cơ quan công an.

About admin

Xem nhiều

binh-minh-tai3

[INFOGRAPHIC] MỨC XỬ PHẠT VI PHẠM GIAO THÔNG

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *